ઘા

April 1, 2017


&bsp;

મહેન્દ્ર શાહ : mahendraaruna1@gmail.com

Print Friendly
Facebooktwittergoogle_plusredditpinterestlinkedinmailFacebooktwittergoogle_plusredditpinterestlinkedinmailby feather

1 Comment

 • pragnajuvyas says:

  ગુજરાતી પત્રકાર-લેખક, જય વસાવડા અતીતના અભ્યાસી છે, અનાગત વિશે એમની પાસે દૂરદૃષ્ટિ છે, અને આગતની સાથે જીવંત સંબંધ રાખી શકે છે હવે એક ક્લીકથી તેમના પ્રવચનો માણી શકાય છે તેમા વપરાતા શબ્દમા ‘ઘા’ વધારે વખત સાભળવામા આવે છે.તેના દ્રારા બોલાયેલ દરેક શબ્દ આપણે સાહિત્યક નજરે જોવા મંડ્યે છીએ.જેમ કે–‘તમારી દીવાલ પર લટકતી તસવીર હોય કે તમારા ચહેરા પરનો કોઈ ઘા હોય- દરેકની પાછળ કોઈક સાચી કહાની હશે.,,’
  એવોર્ડ પરત કરવાની ચર્ચા મેન્ટલ હોસ્પિટલના વોર્ડમાં પહોંચી રહી છે, ત્યારે … પણ એમાં ઘા મારો, તો અંદરથી નીકળેઃ હવા! * * *
  ‘ એ યુવતીએ વર્ષો સુધી એ ઘા કલેજે દૂઝતો રાખ્યો, એકાંતમાં પ્રેમભગ્નતા અને દગાનું કાળું કલ્પાંત કર્યું, જીવતી લાશ બનીને ઊંડી ઉતરેલી આંખે – પાગલની જેમ એકલી રહેતી તુમાખીખોર સ્ત્રીનો પડછાયો .. “ઘા દે બીજો ! ‘
  ‘જે વળતો ઘા કર્યો છે. .’
  ‘તમે માર નગારે ઘા, ગમગીનીનો ગોટો વાળી જલદી કૂદ કછોટો વાળી ઓચ્છવના આ રંગકુંદમાં ડૂબકી મારી ગા !
  તેમણે લગ્ન નથી કર્યા પણ દાંપત્ય જીવન અંગે પ્રેરણાદાયી વાત કહી શકે છે.
  ‘પ્રેમની નિષ્ફળતા :- એક સીધી સાદી વાત કે લોકોને આજકાલની છોકરી/છોકરાનો પ્રેમ દેખાય છે તમારા કુટુંબનો કે માં-બાપનો પ્રેમ નથી દેખાતો ? છોકરા/છોકરીએ કરેલી … અમુક સમય જતા એ ઘા પણ ભરાય જાય છે.
  ‘ …ઘાવને નાનો સમજીને ઉપેક્ષા કરશો નહીં. ધીરે ધીરે આ ઘાવ મોટો થઈ જશે અને વેદના વધી જશે. ઘાવ લાગે કે તુરંત તેનો ઉપચાર કરવો જરૂરી છે. મહાવીર માત્ર શરીરના ઘાની વાત કરતા નથી. મનના ઘાવનું પણ આવું જ છે. એનો તત્કાળ ઉપાય ન થાય તો આ ઘાવ વધતા રહે છે. મન પરના ઘા અહંકારના હોય છે.
  પ્રતિસ્પર્ધીને કતલ કરી નાંખવાની, હલાલ કરી નાંખવાની, બરાબર સમયસર ઘા મારવાની મન:સ્થિતિ જ નથી. ફ્રેંક … .જય વસાવડા. પ્રેમ પેરન્ટસની અપેક્ષાના બંધનમાં ‘ સંતાનની …. દંગલનું મેદાન હોય એમાં મલ્લકુસ્તી જીતવા થોડા ઘા ખમવા જ પડે’
  ‘મોંઢામાંથી થૂંક હથેળીમાં કાઢે છે અને હળવેથી યુવાનના બરડે પડેલા ઘા પર લગાવે છે.’
  અને આપે પોસ્ટ કરેલ ઘા અને મઝાનું વ્યંગ ચિત્ર
  ધન્યવાદ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Powered By Indic IME